Sildarvinnslan

Inlägg nr 9 av 20 i serien Isländska fiskeriföretag

I Neskaupstaður hör fiskeriföretaget Sildarvinnslan hf hemma. Bolaget startades 1957 av Samvinnufélag útgerðarmanna í Neskaupstað (SÚN, 60%), Bæjarsjóður Neskaupstaðar med 10% och Dráttarbrautin hf. med 6% av aktierna i företaget. Övriga aktieägare var 32 anställda. Från start anlade man en fiskmjölsfabrik. Idag är företaget Samherji också en större ägare.

1963 beslutade företaget att köpa sina första fiskebåtar och under åren har man ägt såväl vitfiskrålare som pelagiska båtar och räktrålare. Många av dessa kom man att äga genom uppköp, farmfrallt från 1992 och framåt, av andra fiskeriföretag:

Árið 1992 stofnaði Síldarvinnslan í samvinnu við Seyðfirðinga Birting hf. um rekstur togarans Birtings sem félagið keypti af Síldarvinnslunni. Gerði félagið togarann út um tíma en seldi hann úr landi síðla árs 1992. Félagið hefur ekki haft neinn rekstur frá þeim tíma en á eignir í formi kvóta sem eigendurnir hafa nýtt. Hlutafélaginu var slitið 1998.

Á árinu 1992 keypti Síldarvinnslan helming hlutafjár í útgerðarfélaginu Hilmi hf. Hilmir hf. gerði út loðnuskipið Hilmi en ákvörðun var tekin árið 1993 að selja það úr landi. Síldarvinnslan yfirtók stærstan hluta af þeim fiskveiðiheimildum sem Hilmir hf. átti og um áramótin 1967 og 1977 var samstarfinu um félagið formlega slitið.

Árið 1996 festi Síldarvinnslan kaup á þriðjungi hlutafjár í Netagerð Friðriks Vilhjálmssonar hf. sem rekur alhliða veiðarfæraþjónustu í Neskaupstað og Akureyri.

Síldarvinnslan gerðist hluthafi á móti Hafnarsjóði Neskaupstaðar í Vindheimum ehf., hlutafélagi um rekstur ísstöðvar í Neskaupstað, en stöðin var tekin í notkun í ársbyrjun 1997. Síldarvinnslan eignaðist síðar allt hlutafé í félaginu.

Á árinu 1998 festi Síldarvinnslan kaup á fjórðungshlut í Skagstrendingi hf. Markmiðið með kaupunum var að efla grunn Síldarvinnslunnar í bolfiskveiðum og vinnslu en Skagstrendingur hefur mjög einbeitt sér að þeirri grein ásamt því að starfrækja rækjuvinnslu á Skagaströnd. Síldarvinnslan seldi allt sitti hlutafé í Skagstrendingi aftur árið 2000.

Árið 1999 stofnaði Síldarvinnslan fyrirtækið Barðsnes ehf. ásamt Kaupfélagi Eyfirðinga og Hömlum hf. Starfsemi Barðsness fólst í útgerð loðnuskipsins Birtings NK 119 og reksturs loðnu- og fiskimjölsverksmiðju í Sandgerði. Síldarvinnslan eignaðist hlut KEA/Kaldbaks árið 2002 og var Barðsnes sameinað Síldarvinnslunni sama ár.

Í samvinnu við Samherja, SR-mjöl og EFA, stofnaði Síldarvinnslan, á árinu 2000, Úthafssjávarfang ehf., Atlantic Coast Fisheries, sem staðsett er í New Bedford á austurströnd Bandaríkjanna. Tilgangur félagsins er rekstur erlendis á sviði útgerðar, landvinnslu og sölu sjávarafurða og er megináherslan lögð á uppsjávarfiska.

Á árinu 2001 stofnuðu Síldarvinnslan og Samherji, Sæblikann ehf. Tilgangur Sæblikans er að annast sölu á öllum frystum og söltuðum afurðum úr uppsjávarfiski sem framleiddar eru af fyrirtækjunum tveimur.

Síldarvinnslan og Skipaklettur á Reyðarfirði voru sameinuð undir heiti Síldarvinnslunnar á árinu 2001. Tilgangurinn með sameiningunni var að efla sjávarútveg í Fjarðabyggð og ná fram hagræðingu í rekstri með betri nýtingu á fjárfestingum í veiðum og vinnslu. Frystitogari Skipakletts, Snæfugl SU 20, var leigður en kvóti skipsins nýttur af skipum Síldarvinnslunnar. Þegar frystitogarinn Barði NK 120 var seldur haustið 2002 hóf Síldarvinnslan að nýta togarann sem hafði verið í eigu Skipakletts.

Síldarvinnslan keypti tæplega helmingshlut í KK-matvælum ehf. á Reyðarfirði á árinu 2001. KK-matvæli framleiða ýmiss konar matvörur og var litið á þátttöku í félaginu sem möguleika að koma fullunnum síldarafurðum á markað innanlands og erlendis.

Sumarið 2001 hóf fiskeldisfyrirtækið Sæsilfur hf. laxeldi í Mjóafirði en Síldarvinnslan á verulegan hlut í fyrirtækinu. Þá á Síldarvinnslan hlut í Hlýra ehf. sem stundar tilraunaeldi á hlýra í Neskaupstað. Vegna áforma Síldarvinnsunar að hasla sér völl á sviði fiskeldis keypti það ríflega helmingshlut í fiskeldisfóðurfyrirtækinu Laxá á Akureyri á árinu 2002.

Í nóvember 2002 leigði Síldarvinnslan G.Skúlasyni ehf. rekstur vélaverkstæðis síns, sem um árabil hafði verið rekið sem ein af stoðdeildum félagsins. Í kjölfarið keypti Síldarvinnslan fjórðungs hlut í G.Skúlasyni.

Í árslok 2002 eignaðist Síldarvinnslan ríflega helmingshlut í Eignarhaldsfélagi Austurlands hf. Félagið tekur þátt í stofnun og starfsemi annarra félaga sem fela í sér nýmæli í atvinnulífi og eru mikilvægur þáttur í uppbyggingu atvinnulífs og atvinnuþróun á tilteknum svæðum.

Síldarvinnslan hefur átt nokkurn hlut í SR-mjöli hf. frá stofnun þess, en vorið 2002 jók Síldarvinnslan eignarhlut sinn verulega og áttu Síldarvinnslan og Samherji þá ráðandi hlut í SR-mjöli. Síldarvinnslan og SR-mjöl voru sameinuð í eitt félag 1. janúar 2003, undir nafni Síldarvinnslunnar, og til varð stærsta fyrirtæki á Íslandi í veiðum og vinnslu á uppsjávarfiski.

[…]

Vorið 2003 stofnaði Síldarvinnslan nýtt félag, SR-mjöl hf., í samvinnu við Samherja og Hraðfrystistöð Þórshafnar. Þetta félag sér um sölumál er snúa að mjöli og lýsi fyrir Síldarvinnsluna og fleiri fyrirtæki.

Síldarvinnslan á eignarhluti í nokkrum öðrum félögum og þar á meðal eru Ísgata hf., Loðnuvinnslan hf., Tryggingamiðstöðin hf., Fjárfestingarfélag Austurlands hf., Íslenska járnblendifélagið hf. og Olíuverslun Íslands hf.

Idag har Sildarvinnslan en rad dotterbolag såväl på Island som i andra länder, däribland en bank, Eignarhaldsfélag Austurlands hf (East Bank), två verkstadsföretag, G. Skúlason hf och SR-Vélaverkstæði hf, fiskeriföretagen Runólfur Hallfreðsson ehf, East Greenland Codfish A/S (delägt), Úthafssjávarfang ehf med flera. 2012 köpte man också företaget Bergur-Huginn Hf.

Úthafssjávarfang ehf är delägt med Samherji och investerar i fiskeriföretag och fiskebåtar i andra länder. Man äger bland annat Atlantic Coast Fisheries Corp i New Bedford i Massachusetts, USA.

Sildarvinnslan äger frystrålaren Bardi NK 120 på 1 167 ton, de kombinerade pelagiska trålararna och snörpvadsbåtarna Beitir NK 123 på 2 188 ton och Börkur NK 122 på 2 190 ton samt trålaren Bjartur NK 121 på 663 ton. De pelagiska trålarna fiskar sådant som sill och lodda medan de andra två båtarna fiskar olika typer av vitfisk (torsk, kolja, större kungsfisk etc).

Tidigare ägde man också Birtingur NK 124 (finns kvar på hemsidan) på 1 236 ton men den ägs numera av det grönländska intressebolaget och heter Erika. Erika fiskar framförallt lodda. En annan Erika på 1 666 ton som man ägde tidigare återfinns idag i Chile och ägs av Blumar Seafoods.

Dotterbolaget Runólfur Hallfreðsson ehf äger trålaren och snörpvadsbåten Bjarni Olafsson AK 70 på 1 593 ton, huvudsakligen inriktad på sillfiske medan dotterbolaget Bergur-Huginn äger trålarna Bergey VE 544 och Vestmannaey VE 444, båda på 486 ton. Dessa två fiskar främst torskfisk och plattfisk med bottentrål.

Förutom fiskeriverksamheten driver man fiskoljefabriker, fiskmjölsfabriker och fiskberedningsindustrier.

Intressant?
Läs mer: Islandsbloggen1, 2, MBL1, 2,
Läs även andra bloggares åsikter om , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , ,

Tags: , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , ,

Ursprungligen publicerat på Svensson-bloggen.

Serienavigation<< Brim SeafoodRammi >>
Advertisements