Samherji

Samherji, hemmahörande i Akureyri, är Islands största fiskeriföretag med dotterbolag, fiskeriverksamhet och fiskindustriverksamhet i en lång rad länder. Företaget grundades 1972. Därefter köpte man över tid upp en massa fiskeriföretag på Island, kooperativa, kommunalt ägda och privat ägda:

Á árinu 1985 átti Samherji hf. þátt í stofnun fyrirtækisins Hvaleyri hf. í Hafnarfirði og keypti það fyrirtæki eignir Bæjarútgerðar Hafnarfjarðar, sem voru helstar togaranir Apríl HF og Maí HF svo og frystihús í Hafnarfirði. Samherji hf. og Hvaleyri hf. höfðu makaskipti á togurunum Maí HF og Eini HF á árinu 1986. Maí HF, sem hlaut nafnið Margrét EA, var breytt í frystiskip árið 1986. Hvaleyri hf. var með landvinnslu í frystihúsinu næstu árin og var m.a. keypt tæki til vinnslu í smápakkningar, en reksturinn gekk aftur á móti ekki sem skyldi. Seinni hluta árs 1990 keypti Samherji hf. allt hlutafé í fyrirtækinu og voru félögin sameinuð. Á árinu 1991 var togaranum Víði EA (áður Apríl HF) breytt í frystiskip.

Árið 1987 keypti Samherji hf. ísfisktogarann Þorstein EA, er áður hét Sveinborg SI. Þorsteinn EA var úreltur fyrir nýtt skip árið 1992. Fyrri hluta árs 1989 er Álftafell SU keypt og skipinu gefið nafnið Hjalteyrin EA. Það skip var selt til Frosta hf. á Grenivík. Um mitt ár 1989 keypti Samherji hf. togarann Arinbjörn RE og hlaut hann einnig nafnið Hjalteyrin EA, en sá togari var nú nýverið seldur til Onward Fishing og heitir nú Onward Highlander. Árið 1991 var samið um smíði nýs togara fyrir félagið. Auk Þorsteins EA sem úreltur var upp í nýsmíðina voru tvö minni skip, er keypt voru árið 1988, úreld á móti hinu nýja skipi. Í nóvember árið 1992 kom svo nýr frystitogari félagsins til heimahafnar og hlaut hann nafnið Baldvin Þorsteinsson EA. Við samruna Hrannar hf. á Ísafirði og Samherja hf. fjölgaði í flota Samherja hf. um frystitogarann Guðbjörgu ÍS, var afhent var ný árið 1994 og taldist einn öflugasti og fullkomnasti frystitogari landsmanna. Guðbjörgin ÍS var síðan seld til dótturfyrirtækis Samherja í Þýskalandi árið 1999.

Árið 1986 stofnaði Samherji hf., ásamt Akureyrarbæ og fyrirtækinu K. Jónssyni og co., fyrirtækið Oddeyri hf. Fyrirtækið var stofnað um kaup á nýju frystiskipi, einu af svokölluðum raðsmíðaskipum. Skipinu var gefið nafnið Oddeyrin EA og sá Samherji hf. um rekstur þess. Skipið var fyrst og fremst við veiðar á rækju og aflaði rækjuvinnslu K. Jónsson og co. á Akureyri m.a. hráefnis. Í apríl 1991 eignaðist Samherji hf. allt hlutafé í Oddeyri hf.

Árið 1990 tengist Samherji hf. í fyrsta sinn rækjuvinnslu í landi með kaupum á 64% hlut Kaupfélags Eyfirðinga í Söltunarfélagi Dalvíkur hf. Samherji hf. eignaðist fyrirtækið að fullu árið 1995 með kaupum á 36% hlut Dalvíkurbæjar. Dótturfyrirtæki Söltunarfélags Dalvíkur hf., Hamar hf., átti og gerði út einn bát, Nóa EA, sem aflaði verksmiðjunni hráefnis.

1994 deltog man i grundandet av Framherji ApS på Färöarna med en tredjedel av ägandet, året efter köpte man 49,5% i Deutsche Fischfang Union GmbH (DFFU) och 1996 ett brittiskt bolag, Onward Fishing Company Ltd. Uppköpen på Island fortsatte liksom i andra länder:

Árið 1995 keypti Samherji hf. togarann Stokksnes, er félagið hafði haft á leigu í nokkurn tíma, og var stofnað samnefnt hlutafélag um rekstur skipsins. Síðar á árinu voru Stokksnes EA og Nói EA seldir til Meitilsins hf. í Þorlákshöfn. Í september 1995 keypti Samherji hf. ísfisktogarann Arnar HU frá Skagaströnd og fékk hann nafnið Hríseyjan EA.

Í upphafi árs 1995 ákvað stjórn Samherja hf. að leggja áherslu á veiðar og vinnslu uppsjávarfiska hjá félaginu. Um mitt ár 1995 gekk Samherji hf. frá kaupum á fjölveiðiskipinu Helgu II RE. Skipið, sem fékk síðan nafnið Þorsteinn EA, kom til nýrrar heimahafnar í byrjun október og þá hefjast veiðar Samherja hf. á uppsjávarfiski. Um mitt ár 1996 keypti Oddeyri hf. nótaskipið Albert GK ásamt veiðiheimildum. Fékk það skip nafnið Oddeyrin EA og hefur verið rekið af Samherja hf.

Á miðju ári 1996 keypti Samherji hf. allt hlutafé útgerðar- og fiskvinnslufyrirtækisins Friðþjófs hf. á Eskifirði. Friðþjófur hf. gerði út Sæljón SU og rak vinnslu í landi. Með þessum kaupum jók Samherji hf. vinnslu á uppsjávarfiskum í landi. Í ársbyrjun 1998 var Friðþjófur hf. síðan sameinaður Samherja hf.

Í upphafi árs 1997 var gengið frá samkomulagi um hlutabréfaskipti á milli Samherja hf. og hluthafa í Fiskimjöli og Lýsi hf. (F&L) í Grindavík. Í samkomulaginu fólst að hluthafar í F&L fengu hlutabréf í Samherja hf. sem gagngjald fyrir hlutabréf sín í F&L. Við það eignast Samherji hf. 98% hlutafjár í F&L, en félagið átti og rak loðnuverksmiðju í Grindavík og dótturfyrirtæki félagsins, Sigluberg hf., átti tvö loðnuskip, Jón Sigurðsson GK og Háberg GK. Hlutabréfaskiptin miðuðust við febrúar 1997 og frá þeim tíma var F&L hluti af samstæðu Samherja hf. Í ársbyrjun 1998 var F&L síðan sameinað Samherja hf.

Samherji hf. keypti í maímánuði 1999 hlut í Snæfelli hf. Kaupin fóru fram í gegnum Kaldbak hf. fjárfestingarfélags Samherja hf. og Kaupfélags Eyfirðinga, en það síðarnefnda hefur verið aðaleigandi Snæfells hf. Kaldbakur hf. keypti 23,5% hlut í Snæfelli. Gert er ráð fyrir að hlutafé Snæfells hf. verði síðan aukið og stefnt er að því að eignarhlutur Kaldbaks hf. í Snæfelli verði um 40%, en KEA eigi áfram beint rúm 50%.

Sumarið 1999 keypti Samherji hf. tæplega 40% hlut í Skagstrendingi hf. á Skagaströnd. Uppistaðan af þessum bréfum, eða 25% hlutur í Skagstrendingi hf., var keyptur af Síldarvinnslunni hf. og afgangurinn af verðbréfafyrirtækjum. Forsvarsmenn Samherja hf. hafa lýst því yfir að ekki standi til að sameina félögin.

Idag driver man fiskuppfödning, fiskindustrier, försäljningsföretaget Ice Fresh Food och en fiskeflotta på Island. I fiskeflottan ingår Björgvin EA-311, en frystrålare på 1 142 bruttoton, trålaren Björgulfur EA-312 på 658 ton, frystrålaren Oddeyrin EA-210 på 1 354 ton, frystrålaren Snæfell EA-310 på 1 310 ton samt den riktigt stora frystrålaren Vilhelm Thorsteinsson EA-11 på hela 3 214 ton. Den sistnämnda fiskar i huvudsak sill medan de andra fiskar torsk, större kungsfisk, hälleflundra och annan vitfisk och plattfisk.

Man äger också Útgerðarfélag Akureyringa ehf (idag UA ehf) som i sin tur äger två trålare inriktade på fiske av torsk, kolja, havskatt men även en del plattfisk, sej och större kungsfisk. Den större båten är Kaldbakur EA 1 på 1 330 ton och den mindre är Arbakur EA 5 på 791 ton. Bägge båtarna hör hemma i Akureyri. UA har en historia av uppköp och  ägande av bolag utomlands och på Island:

Á árinu 1998 seldi ÚA 18,6% hlut sinn í Skagstrendingi hf. til Síldarvinnslunnar hf. Þá seldi ÚA einnig 25% hlut sinn í Tanga hf. og loks seldi félagið 67,9% hlut sinn í Mechlenburger HF GmbH.

Félagið gerir nú út fimm togara og rekur tvær verksmiðjur. Tveir togaranna eru frystiskip og þrír þeirra eru ísfiksskip sem afla verksmiðjum félagsins á Akureyri og Grenivík hráefnis. Togararnir Sléttbakur og Svalbakur eru frystiskip og Kaldbakur, Harðbakur og Árbakur eru ísfiskskip.

Útgerðarfélag Akureyringa hf., ásamt Burðarás hf., keyptu í maí 1999 meirihluta í Jökli hf. af Raufarhafnarhreppi. ÚA hf. og Jökul hf. voru sameinuð undir nafni þess fyrrnefnda haustið 1999. Strax var hafin endurskipulagning á Jókli hf. og hafa 3 skip verið seld, Öxarnúpur ÞH, Reistarnúpur ÞH og Brimir ÞH, ásamt rækjuveiðiheimildum á Öxarfirði. Í árslok 1999 náðist einnig samkomulag milli Útgerðarfélags Akureyringa hf. og Hólmadrangs hf. um að stefna að samruna þessara fyrirtækja.

På Färöarna driver delägda men kontrollerade Framherji en fiskeflotta bestående  fiskebåtar, FD 1210 Fagraberg, en pelagisk trålare och snörpvadsbåt på 2 550 ton  tillsammans med de trålarna FD 32 Stapin på 466 ton och Vesturvon på 2 114 ton. Stapin ägs av dotterbolaget P/F Regn och Vesturvon av P/F Vesturvon.

När Färöarnas största företag, Faroe Seafood gick i konkurs 2010 övertogs företagets fiskebåtar av ett nytt bolag, P/f Faroe Link Maritime. I det nya företaget fick Vardin en ägarandel på 45%, medan Framherji och isländska Samherji fick 25% var och P/f Bacalao 5%. De båtar som ägs av Faroe Link Maritime är trålaren FD 1202 Stelkur på 462 ton, den lika stora trålaren FD 1201 Bakur, FD 1203 Heykur på 665 ton, FD 1204 Falkur på 665 ton, FD 1205 Rokur på 756 ton och FD 1206 Lerkur på 550 ton.

Dessutom driver Samherji via andra bolag ett par likadana båtar, ett par fabrikstrålare, som ofta förväxlas och uppges heta Högaberg. En hemmahörande i Belize som opererar utanför Västafrikas kust i Mauretanien och en hemmahörande på Färöarna eller Polen, som fiskar utanför Marocko och Västsahara. Bägge uppges dessutom vara på 7 805 ton. Bägge opereras enligt uppgifterna av Katla Seafood. Men sanningen är nog att den polska båten heter Alina och ägs av det tyska DFFU:s intressebolag Atlantex, medan den andra båten sannolikt heter Högaberg. På fiskerforum.dk finns ytterligare en Högaberg, en pelagisk trålare på 2 056 bruttoton. Men man har blandat bilderna på två olika båtar på sajten. Sannolikt är den pelagiska trålaren skrotad då den saknar IMO-nummer. Medan de två fabrikstrålarna finns i verkligheten.

Utöver de två nämnda jättetrålarna driver Katla Seafood (som tidigare var den utländska verksamhet som isländska Sjólaskip hf drev) ytterligare 5 fabrikstrålare och frystrålare utanför Västafrika. Alla båtaran fiskar pelagiska fiskarter som sardinell, sardin, hästmakrill och makrill. Katla Seafood är ett dotterbolag till Samherji och har ett dotterbolag på Kanarieöarna. Den tidigare båten RE1 Engey ingår också i Katlas flotta. Men under namnet Kristina. Också den på 7 805 ton. Dessutom Heinaste på 7 765 ton,  den lika stora Beta I, Rey på 1 247 ton och en till som jag inte kunnat identifiera. Alla registrerade i Belize.

I Polen driver Samherjis dotterbolag Arctic Navigations Sp.z.o.o. fiskebåten Polonus, en trålare på 1 805 ton som fiskar i Ishavet och Barents Hav.

I Tyskland har Samherji vad som numera är ett dotterbolag, DFFU. Detta företag driver tre fiskebåtar, trålarna NC 100 Baldvin på 1 906 ton, NC 105 Kiel på 3 071 ton och NC 110 Odra på 2 968 ton. Dessa båtar fiskar ofta utanför Island, i Ishavet och Barents hav. Dessutom driver man ett fiskberedningsföretag, Icefresh Gmbh, för kattfisk och större kungsfisk.

I Storbritannien äger Samherji dotterbolaget Onward Fishing Company Ltd. Detta bolag äger 50% i UK Fisheries Ltd. Den andra hälften ägs av Parlevliet & van der Plas. UK Fisheries äger självt eller via dotterbolag tre trålare, Arctic Warrior, Marbella och Farnella. H 135 Farnella är på 667 ton, H 711 Marbella är en fabrikstrålare på 2 228 ton och Arctic Warrior en frystrålare på 1 621 ton. De tre båtarna tycks skötas och bemannas av Parlevliet eller nåt av deras dotterbolag. Onward Fishing äger själv trålaren Norma Mary på 2 342 ton.

Sammanlagt ägnar sig Samherji åt fiske av de flesta kommersiella arter, däribland torsk, kolja, sej, hälleflundra, större kungsfisk (redfish), sill, makrill, blåvitling, lodda, guldlax, sardin, sardinella, hästmakrill och många fler. Förmodligen är Samherji också västvärldens största fiskeriföretag.

Några av Samherjis största ägare är Kristján Vilhelmsson, Þorsteinn Már Baldvinsson, Fjárfestingarfélagið Fjörður ehf., Bliki ehf., Tryggingamiðstöðin hf., F-15 sf., Finnbogi A. Baldvinsson.

Intressant?
Läs mer: Islandsbloggen, MBL,
Läs även andra bloggares åsikter om , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , ,

Tags: , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , , ,

PS. 131027. Samherji har sålt Katla Seafood.

Ursprungligen publicerat på Svensson-bloggen.

2 svar på “Samherji”

Kommentarer är stängda.